Manufar
Wannan faɗakarwar aminci tana nuna haɗarin gazawar layukan isar da famfo tare da gazawar kayan aiki na ƙarshe.
Kasuwancin da suka dace da kayan aiki na ƙarshe zuwa bututun isar da bututu ya kamata su bi su rubuta ayyukan injiniyan sauti da ba da bayanai kan hanyoyin dubawa ga abokan ciniki.
Ma'aikatan famfo na kankare yakamata su sami bayanai daga masu samar da bututu da bututu akan hanyoyin masana'anta da aka yi amfani da su da hanyoyin dubawa masu dacewa.
Fage
An samu al'amura a Queensland inda layukan isar da kayayyaki suka gaza tare da fesa kankare sakamakon matsin lamba.
Kasawa sun haɗa da:
- gazawar bututun bayarwa na roba
- dunƙule tushe yana fashe tare da watsewar ƙarshen (duba Hoto na 1)
- karshen dacewa fara rabuwa da bututun roba (duba Hoto na 2) tare da fesa kankare daga cikin ratar.
- flange fashewa da watsewa daga karfe 90-digiri, 6-inch zuwa 5-inch reducer lankwasa, wanda yake a hopper (duba Hotuna 3 da 4).
Matsakaicin famfo na kankare na iya zama sama da mashaya 85, musamman lokacin da toshewar ke faruwa. Duk waɗannan al'amuran suna da yuwuwar samun munanan raunuka idan ma'aikata sun kusa inda gazawar ta faru. A wani lamari da ya faru, an karya gilashin mota kusan mita 15 daga nesa.
Fasasshen kuma kasa na wani ɓangaren bututun bututu
Swaged ƙarshen dacewa wanda ya rabu da tiyo
Flange da ya gaza akan lanƙwasa mai rage ƙarfe
Abubuwan da ke ba da gudummawa
Hoses da kayan aiki na ƙarshe na iya gazawa saboda:
- Matsakaicin matsi na famfo na kankare wanda ya wuce na bututun roba ko kayan aiki na ƙarshe
- rashin haƙuri akan ciki da na waje na haɗin gwiwa
- Hanyar swaging ko crimping baya bin ƙayyadaddun masana'anta
- ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun bayanai don bututun roba
- wuce kima lalacewa-musamman akan ɓangaren ciki na dacewa daga kwararar kankare.
Flanges akan bututun ƙarfe na iya gazawa saboda:
- rashin walda mara kyau saboda na'urorin lantarki mara daidai, shiryawar da ba daidai ba, rashin shigar ciki, ko wasu rashin daidaiton walda.
- flanges da bututu ana yin su daga nau'ikan karfe waɗanda ke da wahalar walda
- rashin daidaituwa na flanges zuwa bututu (watau flange bai dace da kyau akan ƙarshen bututu ba)
- mishandling na bututu flange (watau bashing flange ko bututu da guduma a lokacin da kusa bututu da/ko manne tiyo ba a daidaitacce ba)
- matsananciyar igiya mara kyau (misali girman da ba daidai ba, gina kankare).
Ana buƙatar aiki
Kankare mai famfo
Masu mallakar famfo na kankara suna buƙatar tabbatar da cewa ƙimar matsi na famfon ɗin bai wuce na bututun ba. Misali, idan an kididdige famfo a matsi na kankare 85 Bar to ba abin yarda ba ne don maye gurbin bututun ƙarfe da bututun roba tare da matsakaicin ƙimar Bar 45. Dole ne kuma masu mallaka su ɗauki matakai masu ma'ana don tabbatar da cewa an bi tsarin tabbatar da inganci yayin haɗa kayan aikin ƙarshe don a guji gazawar kayan aikin ƙarshe. Gabaɗaya yana da sauƙin samun takaddun shaida daga mai siyarwa na gida lokacin siyan kayan aiki.
Idan mai mallakar famfo na kankare ya shigo da kayan aikin daga ketare, yana iya zama da wahala a sami amintaccen bayani kan tsarin masana'antu. Wannan shine yanayin lokacin da ba'a san mai siyar da kayayyaki na ketare ba ko kuma babu alamar masana'anta. Hakanan an san masana'antun marasa gaskiya da kwafi sunayen masana'anta da alamun kasuwanci, don haka yiwa samfuran alama kaɗai ba zai iya ba da cikakkiyar shaida cewa samfurin ya dace da manufa ba.
Ma'aikacin famfo na kankare da ke shigo da kayan aiki daga ketare yana daukar nauyin mai shigo da kaya a karkashinDokar Lafiya da Tsaro ta Aiki 2011(Dokar WHS). Dole ne mai shigo da kaya ya aiwatar, ko shirya aiwatar da duk wani ƙididdiga, bincike, gwaji, ko gwajin kayan aiki don sarrafa haɗarin aminci.
Masu samar da bututu da bututu
Masu samar da hoses da bututu tare da kayan aiki na ƙarshe ya kamata su tabbatar da cewa an bi tsarin tabbatar da inganci yayin haɗa kayan aiki na ƙarshen kuma bayanin wannan shirin yana samuwa ga mai siye.
Hakanan ya kamata masu siyarwa su ba da takaddun umarni akan sigogin aiki na samfur tare da hanyoyin dubawa don amfani.
Idan mai kaya ya haɗa kayan aiki na ƙarewa zuwa bututu ko hoses, mai siyarwa yana ɗaukar ayyukan masana'anta a ƙarƙashin Dokar WHS ban da waɗancan ayyukan na masu kaya.
Daidaita kayan aiki na ƙarshe zuwa hoses
Ƙarshen kayan aiki suna haɗe zuwa hoses na roba ta amfani da hanyoyi biyu, crimping da swaging. Tare da hanyar crimping, ana amfani da dakarun matsawa radially zuwa ɓangaren waje (ferrule) na ƙarshen dacewa tare da ƙarar ciki wanda aka saka a cikin ƙarshen bututun. Za'a iya gane ƙaƙƙarfan madaidaicin ƙarewa ta hanyar bayyanannun abubuwan da ke waje na ƙarshen dacewa (duba Hoto 5). Tare da hanyar swaging, ƙaddamarwar ƙarshen an haɗa shi da bututun lokacin da aka tura ƙarshen ƙarshen bututun a ƙarƙashin matsa lamba na hydraulic. Ko da yake za a sami wasu alama akan ƙarshen dacewa daga tsarin masana'anta, swaged ƙarshen kayan aikin ba su da fa'ida a bayyane kamar madaidaicin ƙarshen dacewa. Hoto na 2 misali ne na swaged ƙarshen dacewa wanda aka raba shi da wani juzu'in.
Kodayake crimping da swaging sun bambanta da gaske, hanyoyin biyu sun dogara kacokan akan yin amfani da ingantattun abubuwan haɗin gwiwar daidaitattun haƙuri tare da tabbatar da tsayayyen tsari don haɗa kayan aiki na ƙarshe.
Masu kera hose galibi za su ba da tabbacin cewa bututun su yana da ikon jure ƙayyadaddun matsi na kankare lokacin da aka sanya ƙarshen bututun mai inganci. Wasu masana'antun bututu suna aiki ƙarƙashin manufar amadaidaitan biyuinda kawai za su ba da garantin bututun su don matsakaicin matsa lamba, lokacin da aka yi amfani da kayan aiki na ƙarshe daga wani masana'anta ta amfani da hanyar da za a iya tabbatarwa ko swaging.
Lokacin hada kayan aiki na ƙarshe akan hoses tabbatar:
- yarda da duk sharuɗɗan da bututun ya kayyade da/ko masu ƙira masu dacewa
- kayan bututu da girma sun dace da yin famfo da kankare kuma don dacewa da takamaiman nau'in ƙirar ƙarshen
- Girman ɓangarorin waje da na ciki na kayan aikin dole ne su kasance cikin juriyar da mai yin bututun ko mai ƙira ya ƙayyade don girman bututun da aka yi amfani da shi.
- Hanyar da za a haɗa ƙarshen dacewa dole ne ta bi ƙayyadaddun ƙayyadaddun masana'anta (ana iya buƙatar bayani daga masu kera bututun).
Gwajin ƙarshen dacewa hanya ɗaya ce don taimakawa nuna amincin haɗin gwiwa. Gwajin gwaji na duk kayan aiki ko gwajin lalata samfuran hanyoyin da za a iya amfani da su. Idan an gudanar da gwajin hujja, hanyar gwajin na buƙatar tabbatar da dacewa da bututun ba su lalace ba.
Bayan an makala ƙarshen dacewa da bututun, yakamata a yi masa alama ta dindindin tare da bayani akan lambar tsari da alamar shaida na kamfanin da ke makala ƙarshen. Wannan zai taimaka tare da ganowa da kuma tabbatar da tsarin taro. Hanyar yin alama ba dole ba ne ta yi mummunar tasiri ga mutuncin taron tiyo.
Idan akwai shakku game da ƙa'idodin masana'anta ko gwaji da suka shafi ƙarshen dacewa, shawarar masana'anta na asali (OEM) yakamata a samu. Idan babu wannan, yakamata a sami shawarar ƙwararren injiniyan da ya dace.
Rubuce-rubucen bayanai kan hanyar haɗa ƙarshen dacewa ya kamata a kiyaye ta kasuwancin da ke haɗa ƙarshen dacewa kuma yakamata ya kasance akan buƙata.
Welding flanges zuwa karfe bututu
Welding flanges zuwa karfe bututu da aka yi amfani da kankare famfo abu ne mai rikitarwa kuma yana buƙatar manyan matakan fasaha da fasaha don tabbatar da tsarin walda zai haifar da samfurin inganci.
Ya kamata a tabbatar da wadannan abubuwa:
- Sai kawai bututu da aka yi niyya musamman don yin famfo ya kamata a yi amfani da shi. Kafin waldawa, yakamata a sami wasu amintattun hanyar tabbatar da cewa bututu da flanges sune ainihin nau'in da aka yi oda.
- Ƙididdigar weld ɗin dole ne su dace da bututu da halayen kayan flange da ƙayyadaddun matsi na bututun da ake welded. Ya kamata a samu bayanai daga masu kera bututu akan wannan batu.
- Walda ya kamata ya kasance daidai da cikakken tsarin walda wanda ya haɗa da zaɓin lantarki, umarnin zafin jiki na farko (inda ake buƙata) da kuma amfani da hanyar walda wanda masu kera bututu ke ba da shawarar.
- Yin gwajin lalata akan samfurin gwaji don tabbatar da hanyar walda ta dace da manufa.
Binciken hoses da bututu
Masu mallaka da masu aiki da kayan aikin famfo na kankare suna buƙatar tabbatar da ci gaba da binciken bututu da tutoci. Hanyoyin dubawa da tazara don auna kaurin bututu an bayyana su a cikinƘa'idar Ƙaƙwalwar Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwaƙwalwa 2019(PDF, 1.97 MB). Duk da haka, ƙari, ya kamata a yi amfani da shirin dubawa don ƙare kayan aiki a kan hoses na roba da flanges a kan bututun ƙarfe.
Binciken hoses
Bayanan da aka rubuta game da duba hoses (watau daga OEM), yakamata kasuwancin da ya dace da ƙarshen dacewa ya ba da shi kuma mai ba da bututun ya kamata ya ba da wannan ga mai amfani na ƙarshe.
Shirin dubawa ya kamata ya haɗa da dubawa kafin amfani da dubawa na lokaci-lokaci tare da tazara dangane da yawan amfani da yanayin aiki.
Shirin dubawa ya kamata ya ƙunshi:
- dubawa na ciki tare da isassun matakan haske na duba bututun bututu suna da kauri mai ma'ana, babu masana'anta na yadi ko ƙarfafa ƙarfe da aka fallasa, babu toshewa, rips, yanke ko hawaye na bututun mai, kuma babu sassan rugujewar bututun ciki. ko tiyo
- Binciken waje yana duba lalacewar murfin ciki har da yanke, hawaye, abrasion da ke fallasa kayan ƙarfafawa, harin sinadarai, kink ko wuraren da suka ruguje, tabo mai laushi, fatattaka ko yanayi.
- duba kayan aiki na ƙarshe don lalacewa mai yawa da ɓacin rai na bango
- dubawa na gani na ƙarshen kayan aiki don fasa. Idan akwai shakku ko akwai tarihin fashewa, ana iya buƙatar jarrabawar da ba ta lalata ba
- duba kayan aiki na ƙarshe ba su da kyau kuma baya zamewa daga bututun saboda tsufa ko daga kayan aikin injina.
Duba welded flanges akan bututun karfe
Bugu da ƙari, gwajin kauri na bututun ƙarfe (wanda aka ƙayyade a cikin ka'idar aiki) da kuma duba bututun don lalacewa, yana da mahimmanci a duba flanges akan bututun famfo.
Shirin dubawa ya kamata ya haɗa da dubawa:
- welds don fasa, bacewar walda, ƙera walda da daidaiton walda
- flanges don duba ba su da nakasa kuma ba su da alamun guduma
- bututu ya ƙare a ciki don rashin daidaituwa da fashewa
- flanges don tabbatar da cewa sun kuɓuta daga gina ginin da sauran kayan waje.
Lokacin aikawa: Agusta-07-2021